Kinh doanh, xuất hoá đơn ngành nghề chưa đăng ký

Khi thời cơ đến thì không có chủ doanh nghiệp nào từ chối cơ hội kinh doanh. Nhưng với những cơ hội đến bất ngờ thì nhiều khi doanh nghiệp còn chưa kịp đăng ký kinh doanh ngành, nghề tương ứng. Vậy doanh nghiệp có được phép kinh doanh những ngành, nghề đó không? Có được xuất hóa đơn ngành nghề chưa đăng ký không? Hãy cùng Kế toán Châu Á tìm hiểu về các quy định về việc kinh doanh, xuất hóa đơn cũng như rủi ro thuế đối với ngành nghề chưa đăng ký nhé.

Doanh nghiệp được phép kinh doanh ngành nghề chưa đăng ký

 Doanh nghiệp được phép kinh doanh các ngành nghề mà pháp luật không cấm trừ các trường hợp kinh doanh có điều kiện khác. (theo Điều 7, Luật Doanh nghiệp số 68/QH14)

xuất hoá đơn với ngành nghề chưa đăng ký

Hiện nay, ngành nghề kinh doanh không được ghi trên giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp nữa mà nó được đăng ký trên trang: Cổng thông tin quốc gia về đăng ký doanh nghiệp tại địa chỉ: dangkykinhdoanh.gov.vn. Việc quy định về việc xử phạt với hành vi kinh doanh ngành nghề không đúng trong giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp theo điều 7, nghị định 185/2014/NĐ-CP đã được sửa đổi bằng nghị định 124/2015/NĐ-CP, không còn quy định về việc xử phạt việc kinh doanh không đúng ngành nghề trong giấy đăng ký kinh doanh nữa. Thay vào đó, doanh nghiệp sẽ bị phạt khi không thông báo hoặc chậm thông báo thay đổi ngành nghề kinh doanh.

Kinh doanh, xuất hoá đơn ngành nghề chưa đăng ký

Phạt không thông báo hoặc chậm thông báo thay đổi ngành nghề kinh doanh

 Đọc thêm: Người lao động được nhận hỗ trợ bằng tiền và doanh nghiệp được giảm mức đóng bảo hiểm

>> Thay đổi cách xác định kỳ kê khai thuế GTGT và thuế TNCN theo Nghị định 126/NĐ-CP

Khi doanh nghiệp có thay đổi, bổ sung về ngành nghề kinh doanh cần phải thực hiện thủ tục thông báo thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp tại Phòng đăng ký kinh doanh thuộc Sở Kế hoạch và Đầu tư nơi doanh nghiệp đăng ký trụ sở chính trong vòng 10 ngày kể từ ngày có thay đổi (Điều 31, Luật Doanh nghiệp 2014). Nếu doanh nghiệp chậm thông báo thay đổi sẽ bị xử phạt theo quy định tại Điều 25 Nghị định 50/2016/NĐ-CP theo mức phạt:

– Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi chậm thông báo thay đổi từ 01 đến 30 ngày.

– Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi chậm thông báo từ 31 đến 90 ngày.

– Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với hành vi chậm thông báo từ 91 ngày trở lên.

    => Đặc biệt là đối với các doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài thuộc diện phải đăng ký giấy chứng nhận đăng ký dự án đầu tư (IRC), khi kinh doanh ngành nghề khác với giấy đăng ký dự án đầu tư cần thực hiện thủ tục đăng ký bổ sung ngành nghề. Nếu không thực hiện đúng thủ tục điều chỉnh dự án đầu tư và điều chỉnh giấy chứng nhận đăng ký dự án đầu tư thì doanh nghiệp có thể bị phạt từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng theo quy định tại Điều 13 Nghị định 50/2016/NĐ-CP.

Được xuất hóa đơn cho ngành nghề chưa đăng ký kinh doanh

 Theo Thông tư 39/2014/TT-BTC về hoá đơn thì trường hợp xuất hóa đơn ngành nghề chưa đăng ký kinh doanh không phải là một trong các trường hợp xuất hóa đơn bất hợp pháp (Điều 22, thông tư này).

Do vậy, doanh nghiệp vẫn phải xuất hóa đơn đối với hàng hoá, dịch vụ kinh doanh nhưng chưa được đăng ký ngành nghề kinh doanh. Đồng thời, doanh nghiệp vẫn được kê khai thuế GTGT đầu vào đối với hoạt động kinh doanh ngành, nghề chưa được đăng ký này (nếu đây không phải là ngành, nghề kinh doanh có điều kiện hoặc bị cấm kinh doanh). Nếu đây là ngành, nghề kinh doanh có điều kiện hoặc cấm kinh doanh thì có thể không được khấu trừ thuế GTGT đầu vào (theo hướng dẫn tại Công văn 1387/TCT-KK năm 2015 về kê khai nộp thuế giá trị gia tăng do Tổng cục Thuế ban hành)

xuất hoá đơn với ngành nghề chưa đăng ký

Thuế TNDN đối với kinh doanh ngành, nghề chưa được đăng ký

 Cùng tinh thần như với việc kê khai thuế GTGT đầu vào, nếu hoạt động kinh doanh chưa được đăng ký không phải là ngành, nghề kinh doanh có điều kiện hoặc bị cấm kinh doanh thì chi phí cho hoạt động này cũng có thể được tính vào chi phí hợp lý nếu thoả mãn các điều kiện về chi phí hợp lý theo quy định.

Tuy nhiên, nếu doanh nghiệp đang thuộc diện được hưởng ưu đãi thuế thì thu nhập từ hoạt động kinh doanh ngành, nghề chưa được đăng ký này sẽ không được hưởng ưu đãi thuế TNDN.

Tham khảo cơ sở pháp lý

– Theo điều 7, Điều 32 Luật Doanh nghiệp số 68/2014/QH13

– Theo điều 7, Nghị định 185/2013/NĐ-CP

– Theo điều 22, Thông tư 39/2014/TT-BTC

– Công văn 1387/TCT-KK năm 2015

– Điều 13, 25, Nghị Định 50/2016/NĐ-CP

– Điều 6 Thông tư 96/2015/TT-BTC

Nguồn: ST

TCA Audit